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1. Utangulizi 

Taarifa hii inalenga kuelezea mafanikio kwa kipindi cha miaka mitatu ya serikali ya 

awamu ya sita ya Mhe.  Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika muktadha wa taswira ya uwekezaji kupitia program za Maeneo 

Maalum ya Kiuchumi zinayosimamiwa na Mamlaka ya EPZ. Viashiria vikuu 

vinavyotumiwa na Mamlaka ya EPZ ni thamani ya mtaji unaowekezwa, ajira mpya 

zinazotarajiwa pamoja na Mauzo ya nje.  

 

2. Taswira ya Uwekezaji katika Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Taswira ya uwekezaji katika Maeneo Maalum ya Kiuchumi katika kipindi cha miaka 

mitatu ya Serikali ya awamu ya sita chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan kuanzia Machi 2021 hadi Februari 2024. Kwa mujibu wa viashiria vikuu 

vinavyotumiwa na Mamlaka ya EPZ, kasi ya wawekezaji wanaoonyesha nia ya 

kuwekeza Tanzania imeongezeka hivyo kupelekea thamani ya mitaji 

inayowekezwa ndani ya nchi na fursa za ajira mpya zinaendelea kukua.  

Tathmini ya Miaka Mitatu chini uongozi wa Mhe. Rais wa awamu ya sita 

imeonyesha kuwa na mafanikio makuaimekuwa ya mafanikio, ambapo jumla ya 

Miradi 45 imesajiliwa na EPZA katika mbalimbali nchini kupitia leseni za EPZ na 

SEZ, miradi mingine ikiwa ndani ya Maeneo Maalum ya Kiuchumi na Mingine ikiwa 

imewekezwa katika Maeneo binafsi ya wawekezaji. Miradi hiyo imeleta mitaji ya 

jumla ya dola za Marekani milioni 1171.97, na kuongeza ukuaji wa mauzo ya nje 

yenye thamani ya dola za Marekani Milioni 397.64 na ajira zipatazo 20,674. Aidha, 

miradi  hiyo imejikita katika sekta zinazozalisha bidhaa zitokanazo na Kilimo (Agro 

Processing), Bidhaa za Viwandani (Industrial Activity), Bidhaa za Mifugo, Bidhaa 

za Kemikali, Bidhaa za Madini na Bidhaa za Mazao ya Misitu.  

Mafanikio haya yamepatikana kwa kipindi cha miaka mitatu  kuanzia Machi 2021 

hadi Februari 2024 kutokana na mazingira mazuri ya biashara yaliyowekwa na 

Serikali awamu ya sita chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 

anavyoendelea kuhamasisha uwekezaji nchini kwa njia mbalimbali. 

 

3. TAARIFA YA MAENDELEO YA MIRADI  

 

a. Mradi wa Bagamoyo SEZ 
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Mradi wa Eneo Maalum la Kiuchumi la Bagamoyo (“Bagamoyo Special Economic 

Zone” au “BSEZ”), ni mradi wa Taifa wa Kielelezo (“National Flagship Project”) katika 

kutekeleza azma ya kufikia lengo la Tanzania kuwa na uchumi wa kati na endelevu 

ambao mhimili wake mkuu utakuwa ni viwanda kama sekta kiongozi.  Mradi huu 

unahusisha ujenzi wa bandari ya kisasa na ya kimataifa ambayo itatumika kama njia 

mojawapo ya usafirishaji wa bidhaa za kimataifa. Mradi wa bandari utaunganishwa 

na mradi wa ujenzi wa eneo la viwanda ambalo litatoa fursa za kutengeneza bidhaa 

mbalimbali pamoja na kuongeza thamani za bidhaa kwa ajili ya mauzo ya ndani na 

nje ya Nchi.  

Katika kipindi husika, Mamlaka kupitia Mtaalam Mshauri ABECC ya Chuo Kikuu 

Ardhi imekamilisha kuhuisha upembuzi yakinifu (Feasibility Study) na Mpango 

Kabambe (Master Plan) katika eneo husika. Kwasasa Mamlaka inaendelea na 

ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami (Asphalt Concrete) yenye urefu wa Km. 3 

katika eneo Bagamoyo SEZ lililoanza kujengwa viwanda lililopo Zinga chini ya 

usimamizi wa Wakala wa Barabara za Mjini na Vijijini (TARURA). Mkandarasi 

alianza kazi rasmi tarehe 19 Januari, 2023. Hadi sasa Mkandarasi amekamilisha 

kazi husika kwa asilimia sitini (60.9).  

 

b. Manyara SEZ 

Mradi huu ni kwa ajili ya uanzishwaji wa viwanda vya kuchakata madini ikiwemo 

madini ya Tanzanite, kuchakata mazao ya kilimo na mifugo kwa sababu malighafi 

hizo zinapatikana kwa wingi katika Mkoa wa Manyara na Arusha. Hii inatokana na 

utajiri mkubwa wa aina mbalimbali za madini yaliopo katika eneo hili ikiwemo 

Tanzanite ambayo haipatikani sehemu nyingine yoyote duniani. Eneo hilo lina 

ukubwa wa hekta 406 na lipo katika kijiji cha Kandasikra likipakana katika mji mdogo 

wa Mirerani, Wilaya ya Simanjiro, Mkoa wa Manyara. 

 

Katika kipindi husika Mamlaka ya EPZA kwa kushirikiana na Mshauri Elekezi 

(Consultant) ambaye ni Taasisi ya Bureau for Industrial Cooperation (BICO) ya 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam imeendelea na utekelezaji wa kazi ya Upembuzi 

Yakinifu na kuandaa Mpango Kamambe  wa eneo la Manyara SEZ ili kuliandaa kwa 

ajili ya uwekezaji. Hadi sasa Mshauri amekamilisha kazi hiyo kwa asilimia tisini (90).   

 

c. Nala SEZ 

Eneo hili limepangwa kuendelezwa kwa ajili ya kuyaongezea thamani mazao ya 

kilimo, uwekezaji wa viwanda vya vifaa vya Ujenzi, Viwanda vya madawa, viwanda 

vidogo (Light Industry) na pia uwekezaji katika utoaji huduma za msingi. Mazao 

yanayolengwa ni hususani Alizeti, Zabibu na Karanga. Eneo hili liko katika Mkoa wa 

Dodoma na lina ukubwa wa ekari 1,500. 
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Katika kipindi husika Mamlaka ya EPZ imelipa ililipwa na kukamilika tarehe 18 Agosti, 

2023  kwa Jiji la Dodoma ikiwa ni fidia ya eneo la Nala. 

 

d. Kwala SEZ 

Eneo la Kwala SEZ ni eneo ambalo Mamlaka ya EPZ imekabidhwa ikiwa ni mbadala 

wa eneo la Kituo cha Ugavi na Biashara Kurasini baada ya uamuzi wa Serikali 

kupitia kikao kilichofanyika tarehe 2 Aprili, 2022 kuhamisha umiliki wa eneo lote la 

Kurasini kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA). Serikali ilielekeza EPZA 

ipewe  eneo lenye ukubwa wa ekari 100 katika eneo la Bandari Kavu la Kwala na 

TPA igharamie ujenzi wa miundombinu ya msingi (Barabara, umeme, mifumo ya 

maji safi na maji taka, njia za mawasiliano na ujenzi wa jengo la Utawala). Hati ya 

eneo tayari imepatikana na Mamlaka imekamilisha hadidu za rejea ili kumpta 

mtaalam wa kuandaa michoro na gharama za miundombinu ya msingi na 

kuziwasilisha katika Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari. 

  

e. Ruvuma SEZ 

Eneo hili limepangwa kuendelezwa kwa ajili ya kuyaongezea thamani mazao ya 

kilimo. Eneo hili liko katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea Mkoa wa Ruvuma 

na linaukubwa wa Hekta 2,033. Aidha, wakati zoezi la uhakiki (disclosure) na ulipaji 

fidia wa awamu ya pili likiendelea walijitokeza wananchi ambao walikuwa na nakala 

za fomu za uthamini wa uwandani lakini majina na taarifa zao hazipo kwenye 

Jedwali lililoidhinishwa mwaka 2009 na Mthamini wa Manispaa pia hakuwa na 

kumbukumbu za taarifa zao. Kwa sasa suala husika lipo katika uchunguzi na malipo 

ya fidia yataendelea mara baada ya kukamilika kwa uchunguzi huo. 

 

f. Mradi wa maboresho ya mifumo ya utoaji wa huduma kwa wateja kwa 

kutumia TEHAMA 
 

Katika kipindi cha kuanzia Mwezi Julai, 2023 hadi Septemba, 2023, Mamlaka kwa 

ufadhili wa TradeMark Africa (TMA), imeendelea na ujenzi mfumo wa TEHAMA wa 

utoaji huduma kwa pamoja kwa wawekezaji (EPZA Business Facilitation Portal). 

Lengo la mfumo huu ni kuhakikisha Mamlaka inaboresha utoaji huduma kwa 

wawekezaji.  Mfumo huu utasaidia Mamlaka kutoa huduma zake kwa ufanisi.  

 

Mfumo upo kwenye hatua za mwisho za majaribio ya kuunganisha (integrate) mfumo 

wa malipo serikalini (Government electronic Payment Gateway – GePG) na mfumo 

wa EPZA wa kielektroniki (EPZA BFP) ili kuwezesha malipo kwa kutoa Ankara pepe. 

Timu ya Wataalam kutoka Wizara ya Fedha (GePG), EPZA na InfoWise Systems 

Ltd inaendelea na majaribio ya mwisho kabla ya kuanza kutumika.  Aidha, Mamlaka 
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ya EPZA imeendelea kutumia mfumo wa MUSE katika kufanya malipo yote ya 

Mamlaka ya EPZA. 

 

4. Hitimisho 

Mamlaka ya EPZ imejipanga kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria na 

kuhakikisha kuwa uwekezaji katika Maeneo Maalum ya Kiuchumi unaendelea 

kukua na kuleta matokeo chanya katika uchumi sambamba na malengo ya Serikali 

ya kukuza uwekezaji na kujenga Tanzania ya viwanda. Ili kufanisha azma hiyo, 

Mamlaka imepanga kuendelea kutekeleza miradi yake na kutangaza fursa 

mbalimbali za uwekezaji zilizopo nchini, kusajili viwanda kutoka ndani na nje ya 

nchi pamoja na kutoa huduma bora kwa wawekezaji wake kupitia dirisha la pamoja 

(One Stop Service Centre) ili kuweza kuhimili ushindani katika anga za uwekezaji 

kimataifa kwa manufaa ya nchi yetu. 


